Ca sĩ Tuấn Hưng có thể bị xử phạt khi biểu diễn tại ban công nhà?

0
15

Các cơ quan chức năng quận Hoàn Kiếm, Hà Nội, đang củng cố hồ sơ, lập biên bản và xem xét xử phạt ca sĩ Tuấn Hưng về việc tổ chức liveshow mà chưa có giấy phép tại phố Hàng Khay, phường Tràng Tiền. Theo lãnh đạo quận Hoàn Kiếm, từ năm 2019 đến nay, vào dịp cuối tuấn, ca sĩ Tuấn Hưng thường hát phục vụ du khách miễn phí trên ban công nhà mình ở phố Hàng Khay. Tuy nhiên, việc nam ca sĩ này tự ý tổ chức những buổi biểu diễn có sự tham gia đông người sẽ tiềm ẩn nhiều rủi ro. Quận Hoàn Kiếm giao phường Tràng Tiến hướng dẫn ca sĩ Tuấn Hưng làm đơn xin Sở Văn hóa – Thể thao Hà Nội cấp phép biểu diễn tại khu vực phố Hàng Khay. Tuy nhiên, đến nay, hoạt động của ca sĩ Tuấn Hưng chưa có sự đồng ý của ngành văn hóa.

Ca sĩ Tuấn Hưng trong một buổi biểu diễn tại ban công nhà tại phố Hàng Khay

Về mặt pháp luật, việc quản lý hoạt động biểu diễn được thực hiện theo Nghị định số 144/2020/NĐ-CP. Nghị định quy định về điều kiện tổ chức biểu diễn nghệ thuật tại Khoản 1 Điều 10 bao gồm: Là đơn vị sự nghiệp công lập có chức năng biểu diễn nghệ thuật; hội chuyên ngành về nghệ thuật biểu diễn; tổ chức, cá nhân đăng ký kinh doanh hoạt động biểu diễn nghệ thuật theo quy định của pháp luật; Phải đáp ứng điều kiện về an ninh, trật tự an toàn xã hội, môi trường, y tế và phòng, chống cháy nổ theo quy định của pháp luật; Có văn bản chấp thuận tổ chức biểu diễn nghệ thuật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Căn cứ vào quy mô, nội dung của buổi biểu diễn, những điều kiện đảm bảo an ninh trật tự, phòng cháy chữa cháy mà cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp phép và quản lý để giảm thiểu những rủi ro có thể xảy ra. Ngoài ra, biểu diễn nghệ thuật ngoài trời sẽ phải sử dụng âm thanh công suất lớn, điều này gây ảnh hưởng đến đời sống sinh hoạt của các gia đình xung quanh và làm mất an ninh trật tự, phòng chống dịch bệnh.

Về chế tài xử phạt, luật sư cho biết ca sĩ Tuấn Hưng có thể bị xem xét xử lý theo Nghị định 38/2021/NĐ-CP ngày 29/3/2021 quy định về Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo. Khung hình phạt là phạt tiền từ 10 đến 15 triệu đồng khi “không thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tổ chức biểu diễn nghệ thuật phục vụ tại các cơ sở kinh doanh dịch vụ du lịch, vui chơi, giải trí, nhà hàng không bán vé xem biểu diễn nghệ thuật” (Điều 11 Nghị định 38/2021/NĐ-CP).

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here